ปัญหาการทำธุรกิจไส้เดือน

ที่ผ่านมา ก็ล้มลุกคลุกคลาน มาพอสมควร  การทำธุรกิจทุกอย่างมีปัญหา

การดำเนินธุรกิจ ไส้เดือน

  1. ไส้เดือน เป็นสิ่งมีชีวิต   มีปัญหา เรื่องการจัดส่ง  (ต้องทำทันที และรวดเร็ว)  ดังนั่น ท่านที่สั่งซื้อ อย่าใจร้อน เพราะ บางครั้งต้องรอ แล้วจัดส่ง

ทางไปรษณีย์  ไม่รับส่งสินค้าสิ่งมีชีวิต     ท่านสามารถนัดรับได้ ที่จุดสำคัญ เช่น รถไฟฟ้า  รถตู้  อนุสาวรีย์ชัย

  1. การสต้อกสินค้า   (ต้องจับแบบทันที เมื่อมีorder )  จับมาเก็บไว้ก่อนไม่ได้     จับ 1 กิโล  ต้องใช้เวลาอย่างน้อย ครึ่งชั่วโมง
  2. ตลาดไส้เดือน  (ใครจะมาซื้อ  ซื้อไปทำไม  คือ ส่วนมาก ลูกค้าก็จะซื้อครั้งเดียว เพราะ สามารถเอาไปทำมาหากิน ทำปุ๋ยเองได้แล้ว)
  3. สถานที่จัดเก็บสินค้า   ต้องเป็นที่อากาศถ่ายเท  ไม่ยุ่งเกี่ยวกับใคร สถานที่ต้องมีความเป็นส่วนตัว    ถ้าเป็นคอนโด หรือ ทาวน์เฮ้า  จะรบกวนคนข้างเคียง
  4. ต้องใกล้จุดขนส่ง  เช่น รถตู้    รถขนส่ง  มีที่จอดรถ  หาได้ง่าย   อยุ่ย่านธุรกิจ

สำหรับการบริการของ AFWORM  จับไส้เดือน เตรียมไว้ เพราะไม่รู้เลยว่า  ลูกค้าจะมาซื้อเมื่อไหร่   ไม่ใช่สินค้าอุปโภค บริโภค    เพื่อให้ลูกค้าได้รับสินค้าทันที

 

ไส้เดือนที่จับมาแล้ว ขายไม่ได้  ภายใน 3  วัน   ต้องปล่อยลงไปเลี้ยงใหม่  เพราะตัวเล็กลง  น้ำหนักลด  หรือเกิดการทับมาก จนเน่าตาย

ดังนั้น มีค่าเสื่อม ค่อนข้างเยอะ    และต้อง ดูแล ส่วนของการเลี้ยงที่มีอยู่ต่อไป เป็นต้นทุนการผลิต  หากยังขายไม่ได้

เคยมีลูกค้าสั่งไว้  50 กิโล  กว่าจะจับได้   แล้วถูกการยกเลิก   สร้างความเสียหายให้เหมือนกัน  เพราะ เสียเวลาจับไปเท่าไหร่

กว่าจะขายได้สัก 1 กิโล ต้องคุยจน  เกิดความไว้วางใจ   บอกทาง  เอาไปส่ง  แจ้งบิลส่ง  นัดแนะ    เพราะถ้าเอาไปขายบนห้าง คงไม่คุ้มค่าเช่าแน่ๆ

คนซื้อครั้งเดียวก็เลิกซื้ออีก  เพราะ สามารถไปผลิตแข่งได้ต่อ   มีการแข่งขันสูง  ธุรกิจนี้เข้าง่าย   แต่อย่าลืมถึงปัจจัยที่ ผมได้อธิบาย

ก่อนที่ท่านจะลงทุนทำธุรกิจนี้

ต้นทุนการผลิตไส้เดือน    จะเป็นค่าแรงงานมากกว่า ค่าไส้เดือน     เพราะไส้เดือนลงทุนครั้งเดียว  อย่างมากกิโลละ 500  ก็ขยายพันธ์ได้ง่ายและเยอะ    แต่การจะเลี้ยงให้ยั่งยืน ยาวนาน นั่น  เป็นแรงงาน มากกว่า  ที่ต้องทำอย่างต่อเนื่อง  และต่อเนื่องไปตลอด  เลิกดูแล เลิกหาเบดดิ้ง  ไม่มีเวลา  ปล่อยทิ้ง

ไส้เดือนจะหายไป  แบบ งง งง

ทำไมทำแบบนี้

ต้องบอกว่าเป็นโชคดีของท่านที่มาเจอผมในเว็บ      ผม เป็นคนดังมาก   แต่เก็บตัว

หลายคนทำเลี้ยงไส้เดือน  ได้รับรางวัลมากมาย       ผมไม่ได้ต้องการ

หลายคน ออกนิทรรศการ  บู๊ท เชิญชวน   ขายสินค้าในราคาที่แพงมาก    ทางห้างร้านมาติดต่อ  ขอค่าบู๊ท  เช่าต่องาน 5000 บาท

มาขอทำไม   ผม ไม่ออกงานครับ

ผมกำลังโดนโจมตี เรื่อง ราคาที่ถูก  ไม่เป็นไร   มหัศจรรย์ไส้เดือนจริงๆ   มูลไส้เดือน สุดยอดปุ๋ย

ไม่ได้ขายดี  อะไร ครับ   ขาย ได้เรื่อยๆ     อาทิตย์ละ 100โล

ขายปุ๋ย  เดือนละ   10 ตัน

หลาย สำนักข่าว  ติดต่อ มาทำรายการ  ไส้เดือน        ผม ไม่ต้องการเป็นสื่อ

ไส้เดือน เรื่องง่าย ที่สุด    ถ้าตั้งใจ และพร้อม   เอาไปเลี้ยง แค่นี้เองจบ     ไปซื้อปุ๋ย มูลไส้เดือน กิโลละ 35 – 50 บาท  แพงไปไหม

ต้องขอโทษ จริงๆ  ถุงที่บรรจุ ใส่ ของเรา  เป็นถุงที่สะอาด ของคุณภาพ  ไม่ได้ต้องการทำแบรนด์  หรือไปสกรีนถุงอะไร  ให้เปลืองค่าใช้จ่าย

กรีน ครับ   ไปทำพลาสติก ทำถุงอีกทำไม    บางยี่ห้อ  ลงทุนทำแค่กระป่อง หรือถุง  ราคาต้นทุน เท่าไหร่แล้ว

แต่ก็ดีแล้วครับ  สร้างความน่าเชื่อถือในสินค้า      แบรนด์ใหญ่  ๆ เขาไม่ขายไส้เดือนกันหรอกครับ

แต่ผม ดันเลี้ยงไส้เดือนแบบ เก่งมาก    วันๆ อยู่กับขี้วัว   กับยุง    นิ้วมือ  ล็อกหมดแล้ว   ขาลายหมดเลย

ไส้เดือน เยอะจริงๆ ครับ    เดือนๆ ได้ไส้เดือน เดือนละ 1000  kg   ขายไม่ทันเลย    ช่วยมาซื้อหน่อยนะครับ

อยู่แบบสงบ ปลูกผักกินเอง อย่าเพิ่งคิดการใหญ่มากไป

ชีวิตผม  ผ่านเรื่องราว การทำงานมาหลายอย่าง จนเก็บเงิน ได้ก้อนใหญ่   มาทำโรงเรือน มาทำบ้านอยู่อาศัย เอง

ใช้ชีวิตเรียบง่าย    เห็นสังคมเมืองที่วุ่นวาย  อาหารการกินที่อันตราย   เลยคิดว่าช่วงวัยกลางคนเรา ยอมเสียเวลานิดหน่อย

เวลาที่ทุกวินาทีเป็นเงินเป็นทอง  ก็ หยุดแล้ว หาเวลาให้ตัวเองดีกว่า

ไปลงทุน ที่ไทวัสดุ  ซื้อท่อ  PE  ท่อ ไมโคร  สายยาง   แท้งน้ำ  มอเตอร์   ออกแบบระบบน้ำ  ทำเกษตรกรรม แบบมินิอุตสาหกรรม  มีรูปด้านล่าง

IMG_5932 IMG_5933 IMG_5934 IMG_5936 IMG_5938

มาสร้างแปลงปลูกผักไว้ กินเองดีกว่า

IMG_6265อันนี้ปลูกบวบ และโรยเม็ดกวางตุ้งไว้

IMG_6266ปลูกพริก

ปวดหัวกับปัญหาประเทศ   การเมือง  เรื่องการแย่งชิงอำนาจ   ไขว้คว้า หาเงิน เพื่ออำนาจ   ทุกคนเสียคนหมด เมื่อมีเงิน

มีลูกหลาน  ฝึกวิชาชีพ เลย ครับ  เรียนตัดผม  ช่างไฟ ช่างก่อสร้าง    ไปเรียนมหาลัย  มหาหลอก

คนเรากินแต่ละวันไม่เท่าไหร่ครับ    กินมากสะสมมาก   คนนี้ขี้เหม็นที่สุด   เพราะ กินไม่เลือก

ทานผัก  ไว้   สบายเลยครับ  ปลูกกล้วย

IMG_2297 IMG_2298 IMG_2302 IMG_2305 IMG_2306

คนอย่างเรา ชาวบ้านธรรมดา  เสียภาษีทุกอย่าง   ภาษี บริโภค   ซื้ออะไรกิน นั่นคือ เสียภาษี   ขับรถ  ต้องเสียภาษี น้ำมัน

อยู่บ้าน ต้องเสียภาษีโรงเรือน  คนเราแบบธรรมดาที่ต้องทำงานดิ้นรน  ปีหนึ่ง เสียภาษี ให้รัฐทั้งทางตรงและทางอ้อม   ไม่ต่ำกว่า ปีละ 30000 บาท

แต่คนเป็นข้าราชการระดับสูง เป็นคนเอาเงินที่เราเสียภาษี มาใช้ พัฒนาประเทศ  หรือ ………..   อะไร  มันง่ายไปเปล่า

วิธีการบริหารแบบนี้ ที่ผ่านมา ทั้งหมด  ไม่เคยได้พัฒนา อย่างชัดเจน    ท่านยังทำงานไม่มากพอ

ถ้าเราอยู่อย่างพอเพียง  อาศัยอยู่ร่วมกัน แบบช่วยเหลือกัน   ต่อไปเงินจะไม่มีค่า  ถ้าเกิดสงคราม   รีบมาสร้างความมั่งคั่งยั่งยืน  ทรัพย์ในดิน สินในน้ำ    บ้านเขา  บ้านคนอื่น  เขาอยู่ไม่ได้  ไม่มีความสุข   แล้ว บ้านของท่านจะมีความสุขเปล่า

 

อ่านสักนิด หัวใจของการเลี้ยงไส้เดือน

คนที่ไม่เคยเลี้ยงไส้เดือน  อยากลดปัญหาขยะ. ความจริงมันไม่ใช่     ไม่ได้ง่ายแค่มีไส้เดือนดิน เท่านั่น

 

ท่านต้องเตรียมและมีเบดดิ้งที่ดีที่สุด (ขี้วัวนมที่นำมาแช่น้ำ นานๆ. ประมาณ1เดือน. แล้วนำขึ้นมาตากแห้ง ให้น้ำหมาดมากๆ) เมื่อนำไส้เดือนAF ไปใส่.   ไส้เดือนจะมีความสุขมาก. จะขยายพันธ์เร็ว และ ตัวใหญ่อย่างตกใจ.  เมื่อใส่อาหารลงไป. ควรใส่แค่1กำมือ. เศษอาหารจะหายไปในข่วง2-3วัน

ตามรูป

image image image

ด้วยความเข้าใจของท่านที่อยากเลี้ยงไส้เดือน.  การทำเบดดิ้งนั่นเป็นเรื่องยุ่งยากมาก.  ส่งกลิ่นเหม็น  หาวัตถุดิบลำบาก.   ที่นี้ที่เดียว ในเมือง. ส่งได้ทั่วประเทศ. ราคาถูกที่สุด. 25kg. กระสอบใหญ่. 100บาท. นำไส้เดือนลงไปเพียง2อาทิตย์. บวกกับเศษอาหารจำนวนหนึ่ง. ท่านจะได้มูลไส้เดือนอีก50kg. สำหรับการลงทุนเพียง100บาท. เท่ากับท่านได้มูลปุ๋ยไส้เดือน ราคากิโลละ2บาทเท่านั้น

 

โทรเลย0818124004. ส่งทันที

ทุกคนต้องการรายได้เสริม

[Read more…]

สำหรับท่านที่หาตลาดไส้เดือน

ตลาดไส้เดือน คือ ขายตัวไส้เดือน ขายปุ๋ยไส้เดือน  สำหรับท่านที่ติดต่อมา อยากให้ผมช่วยขายไส้เดือนให้.

เรื่องแรกคือ 1.ท่านอยุ่ที่ไหน เป็นใคร. เปิดเผยข้อมูล. สำหรับผม ผมขายของ เปิดเผยข้อมูลตัวเองชัดเจน มีหลักแหล่ง มีประวัติ มีข้อมูลเพื่อนที่ขายด้วยกันหลายที่. มีเบอร์ติดต่อหลายช่อง ที่ตั้งสถานที่  ทำให้ไว้วางใจได้

2.ต้องเข้าใจว่า ผมมีค่าใช้จ่ายในการทำธุรกิจ. เสียค่าเช่าสถานที่ ค่าโฆษณา ค่าดำเนินการ ต่างๆ

3. ไส้เดือน1kgที่ผมขายลูกค้า ด้วยความเบื่อ กับคำพูด ดูไม่ถึงโล. ผมจะใส่ไปเกือบ1.5กิโล. ดังนั้น ท่านที่จะขายให้ลูกค้าทางนี้ต้องใส่ไส้เดือนให้เอาใจลูกค้าแบบผม

4.ไส้เดือนที่นี้ทำสดๆ ตัวจะสวยไม่แห้งเล็ก. ท่านจะทำธุรกิจตรงนี้ต้องมีความพร้อม.  เพราะไม่รู้ว่าลูกค้าจะมาเมื่อไหร่. สต้อกก็ไม่ได้.  พอเก็บไว้นาน ตัวจะเล็กลง หรือทับกันจนเน่าเหม็น. ไส้เดือนที่ขายจะใหม่ ตัวใหญ่ แข็งแรง ทำการเก็บไม่เกิน 3 วัน    ไส้เดือนที่เก็บไว้ก่อนจะมีตัวเล็ก เพราะ สภาพที่อยู่ในถุงหรือกล่อง  มันแออัด  อากาศถ่ายเทไม่ดี

5.เอาใจสุด ๆ   ค่าส่งนี้นะคิด. แต่ค่าเดินทาง หรือนัดรับ บริการฟรี  ยังแถมเบดดิ้งใส่ไปด้วย  กว่าจะตกลงซื้อขายกัน นัดกัน บอกทาง ส่งของแจ้งข้อมูล

6.บริการหลังการขาย.  มาคุยมาถาม กันได้ตลอด ถึงปัญหาต่างๆ   สะดวกทางไลน์

7. ทำธุรกิจ มันยากตรงที่ต้องทำให้เขาพอใจ เขาถึงยอมจะเสียเงินซื้อ

  ทำธุรกิจ ไม่เหมือนใช่เอง  สินค้าต้องดีมีคุณภาพ  ชื่อเสียง  ไม่ใช่ทำครั้งเดียวเลิก    ขายของคุณภาพดี  ราคาเป็นธรรม

ถ้าท่านจะทำธุรกิจ  ถ้าอ่านตรงนี้  แล้วเข้าใจตรงกัน  เพราะอยากให้เข้าใจว่า ผู้บริโภคคือ คนสำคัญ

 บางท่านบอกว่า ทำไมขายถูกจัง   ต่อไปจะขายถูกกว่านี้อีก  เพราะต้องการรณรงค์ งดใช้สารเคมี   ผลิตสินค้าเกษตรที่ปลอดสารพิษ

ทำทันที  ไม่มีสต้อก  เพราะเก็บไว้นาน ไส้เดือนตัวผอม และไม่แข็งแรง  ต้องปล่อยลงบ่อเลี้ยงใหม่

รีบไปเลี้ยงเลยครับ   สินค้าพวกนี้ซื้อครั้งเดียว  ท่านจะได้ไปคิดทำอย่างอื่นต่อ

image image image image

ปลูกเห็ดต้องมีก้อนเชื้อ เลี้ยงไส้เดือนต้องอาศัยเบดดิ้ง

เบดดิ้ง คือ ที่อยู่ ที่กินที่เป็นพื้นฐาน.  (นิยมใช้ขี้วัวนมที่แช่น้ำนานกว่า1เดือน ล้างน้ำที่แช่อย่างน้อย3น้ำ.  แล้วนำออกมาทิ้งไว้ให้หมาดน้ำอีก7วัน.   ถึงจะนำไปใช้เลี้ยงไส้เดือนได้)image

ไส้เดือน1kg ต้องการเบดดิ้ง 25kg ต่อ 1เดือน. การทำเบดดิ้งตามที่แนะนำ ท่านไม่จำเป็นต้องรดน้ำเลย. หาเศษขยะอินทรีย์. ใส่ได้เลย.  เมื่อไส้เดือนมีความสุขกับเบดดิ้ง จะไม่หนี. จะขยายพันธ์เพิ่มขึ้นอีก1เท่า ใน1เดือน

 

ขายเบดดิ้งคุณภาพดี. 25kg. ราคา 100บาท

หลังจากเลี้ยงไป1เดือน บวกกับขยะ เศษอาหาร

image

image

ท่านจะได้ ปุ๋ยมูลไส้เดือนอีก50kg.

ปุ๋ยของท่านมีต้นทุน   1kg ราคา2บาท. (ราคาตลาดปุ๋ย 35บาทต่อกิโล)

 

ด้วยข้อจำกัดของสถานที่. การหาวัตถุดิบ. การดำเนินการเรื่องหมักขี้วัว. การขนย้ายเป็นงานหนัก ซึ่งเป็นเรื่องยุ่งยากสำหรับท่านที่อยากเลี้ยงไส้เดือน. ทางเรายินดีบริการ ด้วยมุ่งหวังเรื่องการลดขยะครัวเรือน. ได้ปุ๋ยราคาถูก.

 

ต้องการผลิตปุ๋ยไส้เดือนเอง ต้องหาวัตถุดิบทำเบดดิ้ง

เบดดิ้งที่ดี คือ ขี้วัวแช่น้ำนานกว่า 1 เดือน พร้อมจำหน่าย ราคาถูก  กระสอบ 20 กิโล 100 บาท  ใส่ไส้เดือนเพียงนิดเดียว

ไส้เดือนจะทำการย่อยเบดดิ้ง  ได้ มูลไส้เดือน   ที่มีประสิทธิภาพดีกว่า ขี้วัว  100 เท่า

 

ดินไม่ดี แห้งแล้ง  ซื้อไส้เดือนไป  ไม่ได้เกิดประโยชน์ นะ   เท่ากับ เอาไส้เดือนไปตาย

ไส้เดือนชอบอยู่ในดินที่มีอินทรีย์สาร เยอะ  จึงผลิต มูลไส้เดือนดิน ที่ต้นไม้ต้องการ

หลายคน มาซื้อไส้เดือนไปใส่สนามหญ้า   เพื่อให้พรวณดิน  ให้ ได้ปุ๋ย     เข้าใจผิดแล้วครับ   ซื้อไปใส่แบบนี้  ไส้เดือน ตายหมด

สนใจขายสินค้าบนเวบไซต์ เราช่วยคุณได้

หากท่านคิดว่า ท่านมีบริการหรือสินค้า ที่สามารถผลิตได้ แต่ไม่มี
ตลาด มาช่วยกันได้ ทางทีมงานเรามีความเชียวชาญทางด้าน
เวบไซต์และศูนย์กระจายสินค้า ส่งถึงบ้าน (มีโกดังเก็บสินค้าที่กรุงเทพ )
ผลงานที่ผ่านมา เราทำการขายออนไลน์ 1 เวบ 1 สินค้า เพื่อสร้าง
ความมั่นใจให้ลูกค้า บอกรายละเอียด และขายในราคาประหยัด
http://www.miramag.net ขายเครื่องกรองน้ำบาดาล ลดตะกรัน หินปูน
http://www.coffee4skin.com ขายกากกาแฟอบแห้ง
ลองเข้าไปดูรูปแบบ ทำธุรกิจร่วมกัน
ท่านผลิตสินค้าทางการเกษตร เราจำหน่าย สื่อสารกับลูกค้า
ตลาดใหญ่อยู่ที่กรุงเทพและการตลาดออนไลน์ทั่วโลก

ไม่ได้คิดมาทำกำไรมากมาย(เพื่อช่วยกันลดปัญหาขยะและหันมาใช้เกษตรอินทรีย์)

ปัจจุบันปัญหาขยะมากขึ้น เพราะการบริโภคและชีวิตประจำวันที่รีบเร่ง. ทุกอย่างจะอยู่ได้ด้วยภาคอุตสาหกรรม

ไม่ว่าจะเป็นอุตสาหกรรมท่องเที่ยว     ต่างคน ต่างแย่งกันกิน แย่งกันใช้

ราคาที่ขาย ปัจจุบันนี้    ถ้าท่านมาทำเป็นธุรกิจ แบบผม  ต้องทำเอง ถึงจะอยู่รอดได้

ไส้เดือน 1 kg   ไม่ได้จับกันแค่ 10 นาที    กว่าจะได้ไส้เดือน เท่านี้    ท่านต้องหาขี้วัว   แช่น้ำ   มาใส่กะลามัง  รอเวลา  ทำที่เลี้ยง

300 บาท   นานเท่าไหร่        ทำมากเครียดมาก      กว่าจะคุยตกลงกันได้   ส่งที่ไหน   เวลาที่เสียไปกับค่าตอบแทน

คำถามเดิมๆ   ที่ถาม   เรายินดีให้บริการ    ไม่ได้คิดมาทำกำไรมากมาย    เพื่อช่วยกัน สร้าง คุณภาพชีวิตที่ดี  ต่อกัน    ขยะ บ้านท่านเหม็น

อากาศ บ้านผมก็เหม็นตาม   เพื่อช่วยกันลดปัญหาขยะและหันมาใช้เกษตรอินทรีย์